Tin tức | THỰC HÀNH KẾ TOÁN TẠI ĐÀ NẴNG
Tiền lương của Giám đốc công ty TNHH MTV, DNTN có được cho vào chi phí?
Thứ năm, 17/05/2018, 15:22 GMT+7 | Xem: 387

 

1. Về thuế thu nhập doanh nghiệp:

Theo điểm 2.6 khoản 2 điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC ngày 22/06/2015 (Sửa đổi, bổ sung Thông tư số 78/2014/TT-BTC): Quy định các khoản chi phí không được trừ:

"d) Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên (do một cá nhân làm chủ)thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị mà những người này không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh."

Theo Công văn 727/TCT-CS ngày 3/03/2015 của Tổng cục thuế:
"Căn cứ đặc thù của Doanh nghiệp tư nhân và Công ty TNHH một thành viên được thành lập theo quy định của Luật Doanh nghiệp thì khoản chi tiền lương, tiền công của chủ Doanh nghiệp tư nhân, chủ Công ty TNHH một thành viên (do một cá nhân làm chủ), (không phân biệt có hay không tham gia trực tiếp điêu hành sản xuất, kinh doanh) đều thuộc khoán chi phí quy định tai tiết d, điểm 2.5, khoản 2, Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC nêu trên."

Như vậyTiền lương, tiền công của chủ công ty TNHH 1TV (do cá nhân làm chủ, không phân biệt có hay không tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh) thìKHÔNG được đưa vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.


2. Về thuế thu nhập cá nhân:

- Theo điểm 2 Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn:


“Điều 2. Các khoản thu nhập chịu thuế
Theo quy định tại Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân và Điều 3 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP, các khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân bao gồm:
1. Thu nhập từ kinh doanh

2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công
Thu nhập từ tiền lương, tiền công là thu nhập người lao động 
nhận được từ người sử dụng lao động, bao gồm:
a) Tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công dưới các hình thức bằng tiền hoặc không bằng tiền.
b) Các khoản phụ cấp, trợ cấp, trừ... ”


Theo Công văn 1404/TCT-TNCN ngày 14/04/2017 của Tổng cục thuế gửi Cục thuế tỉnh Phú Thọ:

"2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công
Thu nhập từ tiền lương, tiền công là thu nhập người lao động nhận được từ người sử dụng lao động”


Theo các quy định nêu trên thì khoản tiền của Tổng giám đốc Công ty TNHH một thành viên nhận được do chính bản thân Tổng giám đốc chi trả không phải là thu nhập từ tiền lương, tiền công và 
không chịu thuế thu nhập cá nhân từ tiền lương, tiền công.



3. Theo Công văn 75278/CT-HTr ngày 26/11/2015 của Cục thuế TP. Hà Nội

Căn cứ các quy định nêu trên, Cục thuế TP Hà Nội trả lời như sau:

- Về thuế TNDN:
+ Khoản chi tiền lương, tiền công của chủ công ty TNHH MTV (do một cá nhân làm chủ) không phân biệt có hay không tham gia trực tiếp điều hành sản xuất, kinh doanh được xác định là khoản chi phí không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN theo Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC.

- Về thuế TNCN:

Theo Công văn 917/TCT-TNCN ngày 17/3/2015 của Tổng cục thuế:
 

1. Thời điểm trước ngày 01/01/2015:
- Trường hợp khoản lợi nhuận mà cá nhân là chủ Công ty TNHH một thành viên được chia sau khi nộp thuế TNDN theo quy định của Luật thuế TNDN phải chịu thuế TNCN đối với thu nhập từ đầu tư vốn.

(Căn cứ theo Điều 3 Luật thuế thu nhập cá nhân số 04/2007/QH12; Điều 3 Nghị Định số 65/2013/NĐ-CP và Khoản 3 Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC)

 
2. Thời điểm từ ngày 01/01/2015:
- Lợi nhuận được chia của cá nhân là chủ công ty TNHH một thành viên sau khi đã nộp thuế TNDN không phải nộp thuế TNCN.

(Căn cứ theo Điều 6 Luật số 71/2014/QH13. Khoản 4, Điều 2 Nghị định số 12/2015/NĐ-CP).

Nguồn: Kế toán Thiên Ưng

💥💥DẠY KÈM THỰC HÀNH KẾ TOÁN 💥
🕙 Sau 03 buổi học mới đóng học phí 
➡️ Lớp ít học viên từ 06 đến 08 bạn 
➡️ Thời gian học có thể linh động cho học viên 
➡️ Được đăng ký học riêng trên chứng từ hóa đơn học viên đã có 
➡️ Dạy kinh nghiệm thực tế, những kỹ năng xử lý công việc khi đi làm 
➡️ Được đăng ký học cấp tốc 
➡️ Học viên sau khi học xong trong thời gian làm việc có gì khó khăn sẽ được tư vấn 
➡️ Học xong sẽ lên được Báo Cáo Tài Chính , sử dụng thành thạo phần mềm kế toán
- - - - - -
IB HOẶC CMT ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN
Website : www.daykemketoandanang.com
☎️ 0934 797 661

CÁC TIN KHÁC
  • Cách đưa tiền thuê nhà vào chi phí hợp lý (18/04/2018)
  • Hợp đồng thử việc có phải đóng bảo hiểm xã hội trong thời gian thử việc không? (16/04/2018)
  • Mẫu B01b - DNN - Trình bày báo cáo tình hình tài chính thành ngắn hạn và dài hạn (16/04/2018)
  • Dạy kèm thực hành kế toán tại Đà Nẵng (13/04/2018)
  • Hướng dẫn cách lập Báo cáo tình hình tài chính theo TT 133 _ mẫu B01a-DNN (05/04/2018)

Nội dung của website học kế toán  tại đà nẵng đang được bảo vệ bởi :DMCA.com Protection Status

Bạn đang tìm một địa điểm tốt để trao dồi kỹ năng về kế toán, đây là địa chỉ học kế toán thực hành tốt nhất tại đà nẵng ,Dạy kèm từng học viên .lớp từ 5 - 8 bạn.gọi ngay 0934 797 661 gặp Mr An.

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

Keyword: học thực hành kế toán tại đà nẵng, thực hành kế toán đà nẵng, học kế toán thực tế tại đà nẵng, xe nâng đà nẵng

+ Lượt truy cập : 209.481

+ Đang online : 19

+ Hôm nay : 40

+ Hôm qua : 35

Thiet ke web da nang